wir sind im Herrn wieder dankbar, dass wir hier sein können. Tunashukuru bwana tena kwa sababu tunaweza kuwa hapa. Ein gewisses Lächeln auf dem Angesicht, wenn wir an den Sonntag denken. Wengi katikati yetu wangali na kicheko kwenye nyuso zao wakati unapokumbuka siku ya kwanza ya juma iliyopita, na kisha wengine wako na huzuni kidogo. Unaweza kuona mambo hayo mawili kama vile ninavyotaka kwangu. Mimi katika siku hizo pita, niliweza kuwa na huzuni kama vile sijawahi kuwa nayo huzuni inayomaanisha yale ambayo Paulo aliyosema ni huzuni ambayo haiwezi tuma tunajuta kama inaweza kuwa imeletwa na Roho wa Mungu. Sisi ambayo tuliyoweza kuwa huko Lideberg tuliweza kuona yote, tukasikia yote. Nataki kusema kitu fulani juu ya maneno hayo, lakini tunashukuru Bwana kwa ajili ya neema ambayo aliyotupatia, na kwa sababu tunaweza kufuata njia ya kunyoroka iliyotengenezwa na kupangwa bila sisi kujipatia maoni yetu se wenyewe naweza kuambia waziwazi mutu ambaye ndani ya wakati huu aliye na lengo yake mwenyewe haja weza kuelewa ni kitu gani kinachohusika kwanza bwana anapashwa kutunyenyekeza anapashwa kutuvunja ili tuweze kunyenyekea chini ya miguu yake na ili kama vile wanafunzi tuweze kuwa tayari kwa ajili ya kusikia yale anayotaka kutuambia. Na kama mtu anaweza kuja hapa mbele akiwaza ya kwamba anajua mengi na kwamba anapashwa kuiambia wengine, wale wote wanaokaa wanakuwa wamekwisha kutambua, wanatambua ya kwamba ujuzi kama huo hauna faida na hausaidia hata mtu mmoja. Niliweka upendo wa ndugu katika matendo. Na waza ya kwamba naweza kusema hiyo nyuma ya miaka hii yote <totipos> najua kwamba wakati makusaiko ya kwanza pamoja na wandugu wa nje, wakati pasha kufanyika. Bwana alitoa unabii hapa ndani ya kusanyiko kupitia dada Ruz, ikisema ya kwamba singepashwa kukaa nyuma kwenye viti vya pili, lakini ingepashwa kukamata nafasi ambayo Mungu aliyonitarishia. Sikusikia, sikuikamata kwa makini, na tuweza kuishi mambo fulani ambayo iliweza kutuletea shida na waza ya kwamba niweza kushindwa siku ya kwanza ya juma iliyopita, kwa upande mmoja, wakati potaka alikupatia uwezo kwa wandugu, na kwa upande mwingine, kwa sababu ya kutenda kwangu, si kuacha Mungu atende mwenyewe. Na hayo yote iweza kunigusa sana, ikanihuzunisha kwa kiwango usijaweza kupata tena nguvu mpaka sasa. Kwa upande mwingine tunajua kwamba hakuna kitu ambacho Mungu anachoweza kuacha kifike kama akiko katika mapenzi yake, tuko na nia njema. Na wakati pokuwa nikikaa kwenye mazabahu, niliweza kutazama saha wakati wa makusanyiko ya kwanza, wakati ndugu alikuwa akizungumza na alikuwa akisoma hayo mambo yote na hapo hapo nawaza ya kwamba ilikuwa ni namna ambayo mkono wa Bwana uliweza kuja juu ya watu wa Mungu wakati neno lilikuwa likiwafunuliwa, kama inatoka mahali ambapo hakujulikani. Neno la Bwana lilinijia likisema, ya kwamba yale yaliyofanyika katika wakati wa zamani tena inafika sasa. Nilitaka kusimama na kusema ni kwamba Bwana anasema kwa sababu ya msingi wa neno ambayo za kupewa bila kujua lilikuwa wapi au katika halengo gani, lakini neno la Bwana linijia. Neno gani? Neno lalo lalosema kwamba waandishi na wafarisayo walikaa kwenye kiti cha Musa na Bwana akazungumuza na taifa lote na wanafunzi wake na akapingana na waandishi na Roho wa Bwana alisema ndani mwangu, hiyo kitu moja tena kiko nafanyika sasa. Kwa wakati ule waandishi na wafarisayo walikuwa wakishilinganisha na Musa kama vile nabii wao kama vile mtu wao, na walikuwa wakisema maneno yake bila hata kuwa na ufunuo wa Roho Mtakatifu, bila kuweza kuyapanga vizuri vizuri katika nafasi yake ya Biblia. Niliweza kujizuiza kama sivyo, ningeweza kuwasimamisha na ningeliweza kusema yale ambayo ingepashwa kusemeka, lakini kwa upande mwingine, hayo yaliweza kutupatia heri ya kuweza kuona gisi wanahubiriaka kule na kuona pia wale walioweza kuiga hiyo namna ya kuhubiri, hayoweza weza kunigusa sana kwenye moyo, ikatujaza huzuni kubwa ya kuweza kuona mambo kama hayo yako nafanyika katika wakati huu. Haina faida kwetu kuweza kuzungumza mambo ya juu sana, kama hatujaweza kujifunza abc wa utaratibu wa kiungu, kama hatujaweza kuelewa ya kwamba tunapashwa kuheshimu wandugu kuliko sisi wenyewe, na kwamba kisha tunajaa kiburi kama vile kabumbu inayojaa upepo na, roho, na hewa na kisha tunachukuliwa na upepo yote na hiyo haina faida kwa mtu. Sasa hivi mbele ya kuja hapa, wakati pofika hapa, kwa maana sikuwa na wakati mbele, nilitazama yale ambayo Bwana aliyosema akiambia wanafunzi wake na akiambia taifa kwa wakati wake. Mtaipata ndani ya Matayo sura ishirini na tatu msura wa kwanza na wa pili. Nitaandika juu ya maneno haya ndani ya Kijerumani na katika Kiingereza na katika lugha zingine. Kwangu ilikuwa ni jibu ya Mungu kitu fulani ambacho kipasha kusemeka kwa ajili ya kuonyesha wazi wazi yani, oyofanyika katika wakati huu inasemeka hapa ndani ya Mathayo sura ishirini na tatu mstari wa kwanza. Alafu Yesu akawambia makutano na wanafunzi wake akisema, Waandishi na Wafarisayo wanaketi katika kiti cha Musa. Inaomba kuendelea kusoma kwenye sura hii na kwanza kwenye mstari wa kumi na tatu kwa mfano Bwana anasema mstara wa kumi na tatu. Lakini ole wenu Waandishi na Wafarisayo wadanganyifu, kwa sababu mnafungia watu ufalume wa mbinguni, kwa maana ninyi hamuingii ninyi wenyewe wala wale walioingia hamuwachi kuingia. Kila wakati tunapo he, pewa heri walikuwa na Musa kama vile nabii wao kama vile mtu wao, nao walikuwa wakijificha nyuma yake, nasi tunaweza kusoma waziwazi -wazi ndani ya wa Biblia kwamba yote ambayo Musa alikuwa amesema Ilikuwa imetimilika <tanker> na kama tunaweza kusoma waziwazi, tunaona baadaye namna gani wa mitume waliweza kutafsiri vizuri vizuri maneno ya manabii. Tukamate Musa, huyo nabii mkubwa wa Mungu. Sio tu waandishi na wafarisayo waliozungumuza kuhusu yeye wakati Petro alipo toa mahubiri yake ya kwanza nyuma ya Pentekosti aliyasema. Tunaweza kufungua kitabu cha Matendo ya Mitume mahali kuposema maneno hayo, Matendo ya Mitume sura tatu mstari ishirini na mbili, inasemeka, Matendo ya Mitume sura tatu mstari ishirini na mbili. Kwa maana Musa aliwaambia baba zetu ya kwamba, Bwana Mungu atanyanyua atawanyanyulia ninyi nabii toka katikati ya ndugu zenu kama mimi, mumsikie yeye kwa maneno yote ambayo atawambia ninyi. Petro, yeye kama vile mtu aliyejazwa na Roho Mtakatifu akiwa na kutumwa kwa kiungu, aliweza kupanga Musa ndani ya maneno hayo ya Biblia kwa ajili ya baraka na ujenzi wa kanisa ili aweze kuangazia wale wote waliokuwa, ili aweze kuangazia yote yalikuwa amesemeka mbele na ambayo alikuwa ikitimilika kwa wakati ule. Lakini waandishi walikuwa wakitangaza na kutumikisha na kusema Musa kama vile nabii wao kwa namna iliyo tofauti kuliko namna ambayo wa mitume waliweza kufanya baadaye. Tunajua ya kwamba waandishi waliweza kuchilinganisha pia na Abrahamu kwa namna hiyo moja na hiyo iliweza kuzunisha Bwana wakati waliposema ya kwamba baba Abrahamu ni baba yetu. Bwana akasema ya kwamba baba yenu ni Shetani kulingana na Yohana 8 mstari 44. Hiyo ilikuwa ni matamshi ya hapo hapo ya makali sana, bila hata kupita pembeni, bila hata maelezo, akasema baba yenu ni Shetani, nanyi mnafanya makazi za baba yenu. Wakati unaposoma mbali kidogo, wakati Paulo aliposema kuhusu Abrahamu, namna okay, gani anampanga waziwazi wazi kwa namna ya kibiblia. Mekwisha kufungua hapa ndani ya Waroma sura ine. Kuna maneno mengi ya Biblia ambayo Paulo anazungumuza kuhusu huyo mtu mkubwa wa Mungu na pia ndani ya Yakobo na mpali pengine pia Agano Jipya lote ilikuwa ni la kuweza kupanga waziwazi maneno ya manabii ili waweze kupatia kwa taifa la Mungu kuona kwa ujumla kwa yale ambayo Bwana Mungu alikuwa ametayarisha tunasoma hapa mara nyingi ya na hayo yanaweza kose kuwa kuhesabia no. Mara ngapi neno ao jina Abrahamu inahesabiwa hapa ndani nasemeka, hapa mara ngapi ndani ya, ya barua kwa Waroma? Hatoasweza kusoma yote hapa kwenye msura 13 ya Roma sura ine Waroma ine msura 13. Kwa maana ahadi ile ya kwamba atakuwa mriti wa ulimwengu ilipewa Abrahamu au uzao wake, si kwa njia ya sheria, lakini kwa njia ya haki ya imani. Mstari kumi na nane: yeye kwa wakati wa taraja, isipokuwa aliamini kwa taraja ili apate kuwa baba ya mataifa kama alivyosema, ndivyo utakavyokuwa uzao wako. Na hapo tunaweza kuona ni namna gani pasha kuwa na tunaona ukutumikishwa utumik wa huyo mtu moja katika maneno hayo mamoja, lakini katika hali hiyo tofauti wanatumikisha huyo nabii mmoja wamoja, wanatafuta kujificha nyuma ya huyo mtu na kuweza kumtumikisha kama vile mfano, na wengine wanatafuta ili waweze kupanga kwa namna ya kibiblia yale yaliyosemeka na kufunuliwa na Roho Mtakatifu. Naweza kusema ya ja kwamba niliweza kupasuliwa kwa ndani, niliguswa kwa ndani kwa yale yote iliyokuwa ikifanyika, na ningeliweza kose kuwa na wakati ili niweze kupata tena nguvu ya kusimama imara. Lakini wakati unapowaza kwa namna ya kimaajabu jinsi neno la Mungu la kufunuliwa na namna gani Mungu aliweza kutumikisha bwa, mtumishi wake nabii. Lakini wakati napoona yote yanayofanyika katika siku zetu ndani ya nchi yote na hayo inaweza kuvunja na kupasua mioyo yetu, hawezi kuwa tofauti. Mambo haiko kwa namna moja au namna ingine isiyoweza kuwa kama vile kushitawala, lakini tuko wazi na sisi sote tunahusika na mambo hayo. Sisi sote tunakuwa kama vile tunahusika, sisi sote tunakutaniwa katika yati, yale yote yanayofanyika na ndiyo maana yanatugusa kwa kilindi sana, lakini tunajua ya kwamba Mungu atafika kwa yale inayompendeza, na mimi mwenyewe nawaza ya kwamba tungenipashwa kuomba tena zaidi na kuweza kushukuru Mungu sana. Hapa siyo swali ya ujuzi, ujuzi wote iliyo ya lazima Se, na, ni kwamba Mungu aweze kushifunua kwetu na kupitia sisi, ya lazima ni kwamba tabia ya Yesu, uzima wake, roho wake aweze kuonekana na au akose. Tunaweza kutafuta inayotupendeza kwa namna moja ao namna ingine, naamini ya kwamba tumejifunza tuweze kujiacha sisi wenyewe katika mahali hapa tuweze kujisahau, na nataka kusema hapa ya kwamba wale wote ambao wanataka kuwa kitu fulani <tumas> wanapasha kutambua ya kwamba hatuko kitu ao, <tumas> hawako kitu. Na wengine nao wanapasha kujifunza hayo, wanapasha kujifunza ya kwamba hawako kitu na hatuna kitu cha kuleta, lakini tunangoja yote kwa neema ya Mungu wetu peke yake. Amina. Ya kwa wakati ule Bwana Yesu aliita nia ya ya taifa na ya wanafunzi wake, akasema, waandishi na wafarisayo wanaketi katika kiti cha Musa. Matayo ishirini na tatu msitari wa pili na imeandikwa hapa walibebesha mizigo kubwa kwa watu na wakawalemeleza wakawafanya vilema na hayo yote, wakishtumisha mtumishi wake nabii wa Mungu, wakamfanya kama vile mtu wao, waliweza kuleme, ku, kulemelea watu wakawatesa. Na Bwana alisema kwamba nilikuja ili wapatie uzima na waweze kuwa na uzima kwa wingi, nilikuja ili waweze kuwafungua, na alisema kujeni kwangu ninyi yote mliochoka na kulemelewa, mniache niweze ni kuambia mtu ambaye ndani ya wakati huu anayetumikisha au anayeharibisha ujumbe wa unabii ili aweze ku, ku, ku, kutesa wengine ili aweze kuwabebesha mizigo, mtu huyo hajaweza kuelewa ni kitu gani ambacho Mungu aliyotayarisha kufanya. Bwana alituma neno kwa ajili ya kufungua. Tulikuwa sisi sote tumelemelewa, tulikuwa watumwa. Alituma neno la kufungua uf, alituma, alituma mwito wa kutoka ili aweze kuongoza taifa lake, aweze kuingia katika hema la ufunuo, na ili waweze kusikia yale ambayo Bwana anataka kuambia yeye mwenyewe, na nawaza ya kwamba hiyo ndio inafanyika. Na hiyo ndio ilifanyika katika wakati huu. Bwana yeye mwenyewe alikuwa macho, ili tusiweze kuchanga hii kitu chochote kwa yale ambayo tulikuwa tumepewa, ili tusiweze kuongeza kitu chochote na atutowa mambo katika hali yake. Lakini tulikuwa tukipanga matendo ya wakati huu katika hali yake ya kibiblia ya kama vile wamitume nao waliweza kuwa na heri ya kufanya na hivyo sasa katika rehema zake Mungu atupatia katika wakati huu heri kubwa ya kuweza kupanga kitendo chake ndani ya hali ya kibiblia bila kuweza kushipatia haki sisi wenyewe. Na tunaweza kusema tukiwa katika unyenyekevu wote, tuliweza kusema bara nyingi wakati wa injilisti wa nne walipoandika hizo Injili nne walikuwa wakijiongoza kwa yale ambayo manabii walikuwa wamekwisha kutabiri. Na wakati wa mitume walipoandika barua zao, waliweza kuonyesha namna gani neno la Agano la Kale lilikuwa likitimilika ndani ya Agano Jipya, sana sana wakati tunaposoma barua kwa Waroma na barua kwa Waebrania. Andiko ngapi za Biblia za gano lakale izo kusemeka pale, yote ilipangwa vizuri vizuri na ambatanishwa vizuri, kwa maana huyo Mungu mmoja aliyezungumza ndani ya gano la kale na ni yeye ndiye aliye itimiza ndani ya gano jipya. Amina. Huyo roho mmoja aliyekuwa juu ya manabii alikuwa pia juu ya wamitume ili waweze kushuhudia Ushuhuda the... wa Mungu hapa duniani katika uhusiano ya mbinguni, ili ushuhuda huo uweze kuwa bila kukufa, tuweze kuwa hai na sisi wote tuweze kuyasoma, na wao wenyewe waweze kufikia katika kujua kweli, na wasiweze kujitingizia, wasiweze kujitengenezea wao wenyewe maoni yao juu ya yale ambayo Mungu aliyofanya. Tunakubalisha kwamba hatukuwaza zebu mpya naye hakutupatia Biblia mpya, lakini aliweka neno lake juu ya kinara cha taa, na alifunua siri zilizokuwa zikifichwa, na ufunuo ulikuja ili uweze kukuja, ili uweze kutoa taifa la Bwana ili liweze kuwakusanyisha, na uweze kufungwa katika msingi wa imani na hiyo ndiyo sababu, hiyo ndiyo sababu ya ufunuo wa Kiungu, ili tuweze kusahau na tuache yote ambayo iliyo ya mawazo ya mtu na tuweze kushiacha, tuweze kujengwa, tuwe makao takatifu ya Mungu katika roho dimanche... yale ya tuliyosikia ya siku ya kwanza ya juma iliyopita inaweza kunikumbusha Ezekieli sura 13 inayosema kuhusu manabii wasioaminiwa wanaofuata roho zao wenyewe na wanawe, onyesha, ana, wanaonyesha maunabii zao wanaonyesha maoni yao au ma ma ma maunabi ya maoni ambayo hakuweza kuona. Unaweza kuisoma ndani ya Ezekieli sura 13, shairi ya kwanza, na waza kwamba hiyo iliweza sisi sote kutuhuzunisha sana, kwa sababu tunajua kwamba Yesu Kristo kama vile mwana kondoo wa Mungu yeye mwenyewe aliweza kutolewa kwa ajili ya msamaha wetu na ukombozi wetu. Yote ambayo imepasha kupata, yote ambayo tungepasha kuipata, tulipata kupitia Yesu Kristo Bwana wetu, nasi hatuna cha kufanya au kuongeza kitu fulani, lakini tunajua ya kwamba yale ambayo Bwana aliyofanya kwa ajili yetu ilifanyika vizuri, na mnaweza kuelewa na kuisikia ya kwamba sikuweza kusoma andiko ya Biblia ambayo nilipaswa kusoma. Roho wa Mungu hataweza kujichanganyia, hataweza kujichanganyika hata au kujiweka katika yale yale ambayo Mungu au yale, kwa yale ambayo watu wanafanya. Na hapo sasa tunaweza kuleta onyo ya makini. Ninahitaji moto kwenye mazabau na kifukuti kwenye mazabau, lakini Bwana aweze kushukuriwa kwa sababu aliweza kupata kinywa ambacho aliweza kuzungumzia ndani na sisi sote tuliweza kufurahi. Nami pia nilikuwa nikifurahi kwa, kwa sababu sikuweza kuzungumza kwa sababu kama ningeweza kufanya hivyo singekuwa mtu ambaye alikuwa akistahili kusema hiyo, lakini Mungu aliweza kuwa bacho ili onye eza kutolewa. Tuliweza kutazama saha, mahubiri ingepashwa kuanza saha mbili na nusu, baadaye makusanyiko inakamata saha mbili na nusu mbele hata mahubiri iweze kuanza hapa kwetu mahubiri au ibada ibada inakuwa imemalizika kwa saa moja na nusu, lakini Mungu alikuwa amekuwa macho ili mambo yote yote kufanyika vizuri, na aliweza kusemeka maneno na ilisemeka maneno vizuri, vizuri vizuri kama vile watumishi wote wa Mungu walizokuwa kusema. Hawakuweza kujisumbua hawa au kusumbua na maneno, na waliweza kuisema waziwazi na bila kuweza kupita pembeni, na maneno yalikuwa kitoka kama vile mambo ilikuwa ikitokea katika chemu chemu na watu wa Mungu walikuwa wakipokea na tuweza kuona jinsi Bwana aliweza kuzungumza, na Bwana alikuwa akizungumza namna gani kwa wakati ule, alikuwa alikuwa na maneno ya upendo kwa wale walikuwa kitafuta kimbilio kwake ki. Lakini pia alikuwa na maneno ya kuonya kwa makini sana wale wote walikuwa wakipigana naye, na tunaona kwamba Bwana aliweza kutupakaa, na sasa tunangoja ili aweze kufanya kitu fulani kwa ajili ya kutukuza jina lake. Hatushitetee kitu fulani, lakini tunashukuru kwa sababu Mungu pia hawezi kufanya kitu kingine. Na hakuna kitu ambacho kitaweza kufanyika bila sisi. Nasi hatuna hata mpango mwenyewe. Akosi kama Mungu anaweza kuifanya. Na kama tunaweza kubaki tukikaa katika kimya bila kitu fulani kufanyika, hapo sasa tunataka tuweze kusanyika mbele ya uso wa Mungu katika wakati wote kwa ajili ya kusifu jina lake na kwa ajili ya yote aliyofanya kwa neema. Maneno ya kuanzisha ilikuwa ikisema ya kwamba, sikia taifa langu Ninakuonya, hayo ni maneno ya makini sana. Mungu anatoa onyo kwa taifa lake. Anataka atuzungumuzie, anataka atukosowe, anataka ili waweze kusikia neno lake na waweze kulioka katika matendo. Inasemeka kwenye musaro wa tisa, Zaburi makumi nane na moja musaro wa tisa. E hey Israeli, kama ukitaka kuniti. Sehemu ya pili ya mstara wa nane Kiswahili. E Israeli, kama ukiniti. Kuti ni njema kuliko mafuta ya ngombe. Inaandikwa hivyo ndani ya Samueli. Mungu alikuwa akitaka moyo wa Israeli. Na sio zabihu, alikuwa akitaka mnyoyo yao. Anasema, "Mudi tupatia zabihu nani kwa miaka makumi ine sio kwangu." Am, Amosi sura 5:25. Anasema, "Katika miaka makumi ine niliweza kuzuishwa na taifa hilo." Zaburi makumi kenda na tano mutara wa kumi. Yes. Zaburi ni makumi nane na moja mstari wa tisa E Israeli, kama ungeliweza kunisikiliza, kama ungetaka kunisikiliza, kama ungefuata shauri zangu, kama ungefuata njia zangu. Anasoma tena mstari wa tisa ya Zaburi makumi nane na moja sehemu ya pili. E Israeli, kama utitaka kunisikiliza na hiyo ndio Mungu anataka leo. Mungu hataki wengi wanaozungumza lakini Mungu anataka wasikie. Anataka wakusikiliza. Wanaosikia yale ambayo roho anasema leo. Ona gisi ni vyepesi kuweza kuona watu walio tayari kukamata neno na kuzungumza kuzungumza na ijapokuwa wataweza kusikia. Na hiyo ndio nakosekana. Na ndio maana mambo mengi ambayo ingepashwa ambayo ingepashwa kufika inafanyika. Lakini kama kila mtu angepashwa kusikiliza kwa makini, na katika aweze kwa kiwango aweze kupata nuru ya kiungu na yale alimpashwa kufanyika. Na kisha baadaye kwenye mstari wa 12 ya Zaburi 81 mstari wa 11 kwa Kiswahili, lakini watu wangu hawakusikiliza sauti yangu, wala Israeli hawakunitaka. Oh, sasa ina faida gani hizo ahadi zote ambazo Mungu alipatia Israeli? Israeli hiyo maana ya kila siku aliweza kuokota kwa miaka makumi ine, lakini Mungu aliapa katika kasirani yake, ya kwamba hawataingia katika pumziko yangu. Nao ongeleza kusema ya kwamba, Bwana, uko pamoja nasi, ya Bwana, ulitulisha na kutupatia maji kila siku, uko pamoja nasi. Lakini kasirani ya Mungu ilikuwa imewaka yes, juu yao. Ijapokuwa kwa nje baraka ilikuwa pamoja nao, lakini hawakuweza kusikia sauti yake, hawakutaka kusikia, walifuata njia zao, na hiyo ndiyo inaandikwa ndani wa ya Waibrania sura tatu. Mungu anaonya sana sana taifa la Israeli, sana sana taifa ambalo kuwa mefanyia mambo mengi. Hapa ndani ya Zaburi makumi nane na moja msura kumi na mbili msura kumi na moja Kiswahili lakini watu wangu hawakusikia sauti yangu, wala Israeli hawakunitaka au kunitii. Na hilo ndilo taifa alikuwa ikisema kwamba alikuwa ameshuka ili aweze kuwakomboa kutoka mataifa yote, ili aweze kuwafanya taifa lake lio pembeni, waweze kuua ukohani ya kifalme. Alifanya mengi kwa ajili ya taifa lake. Leo tuko taifa la Mungu, sisi tuko taifa la agano jipya, na Bwana alifanya mengi kwa ajili yetu, alitupatia ya kula na kunywa, alitulisha kwa neno lake na na alitusaidia na alitu, alisema kwamba o oh, taifa langu, kama ungeweza kusikia sauti yangu, kama ungekuwa makini kwa maneno ya kinywa changu, kama ungeacha kuj... kukosolewa na kuonywa. Mara ngapi nilitaka kukuzungumzia, lakini haukusikiliza. Bwana shukuriwe sana kwa sababu yeye iko na taifa lake linalosikiliza, lalomsikiliza. Ndiyo, kuna watu ambao walioshuka mbele ya uwezo wao, wakanyenyekea mbele ya Bwana, mbele ya uso wake, wakatembea katika njia zake. Lakini taifa lake wakati wakini Israeli, wakati Mungu alipowazungumzia na wakweza kumsikiliza Mwalisema kwamba nitawazibu kwa sababu ya ugumu wa moyo wao, na watatembea kwa sababu ya maoni yao, watatembea kwa mawazo yao. Lakini kutembea katika mawazo ya Mungu, kutembea katika utiifu wa neno lake, mtu ule, mtu huyo, Bwana atamwacha. Mtu ambaye anatembea katika mawazo yake, Bwana atamwacha tembea katika maoni yake. Lakini mtu mwingine anatembea katika njia zake atamwacha atembee katika njia zake. Lakini mtu aliye na salama pamoja na Mungu hataweza kujiweka juu ya wengine wote. Lakini ataweza kujihesabia kama vile mdogo katikati ya wote. Na yule ambaye ambaye Bwana aliweza kupatia neema yake ndiye atanyenyekea sana. Lakini hapa inasemeka ya kwamba Mungu aliwaacha katika mawazo yao katika ugumu wa mioyo yao. Mwanzo 13 ya Zaburi makumi hapa na Mungu anasema kupitia nabii Isaya, kama vile mbingu iko juu kuliko dunia, na hivyo hivyo mawazo yangu iko juu ya mawazo yenu, na njia zangu ziko juu ya, ya njia zenu. Isaya makumi tano na tano mustari tisa. Na na hapa wakati Mungu alipokuwa wa mawafunulia mawazo yake kupitia neno lake na kuwaonyesha njia, na ambao hawakuwa tayari kuweza kuwacha ya mawazo yao na kufuata njia ya Bwana akawaacha uguu katika ugumu ya mioyo yao, na wakafuata mawazo yao, na kisha Bwana anasema laiti watu wangu wangenisikiliza, laiti watu wangu wangenisikiliza, msara 14 msara 13 Kiswahili. Bwana alikuwa akijisumbua sana kwa ajili ya taifa lake. Zaburi makumi nane na moja msura wa kumi na ine. Laiti watu wangu wangejisikiliza, na Israeli ange angekwenda katika njia zangu. Msura kumi na tano Msura kumi na ine kiswa hindi: ningetiisha adui zako, ningetiisha adui zao kwa upesi na kugeuza mkono wangu juu ya watesi wao. Hiyo ni ndio tofauti sana, hiyo ndiyo mawazo ya Mungu kwa ajili yetu. Maana ngapi tunawaza kwamba tunapaswa kupigana na nguvu za adui, kama vile maandiko matakatifu yanasema kwamba adui iko naua kwenye dunia hii. Lakini kama tunatembea katika njia za Bwana, Bwana atanyosha mkono wake juu ya adui zote wanaokuwa adui zetu, na Bwana natawala katikati ya adui zake mpaka aweze kuwaweka chini ya miguu yake lakini pasha kujifunza hiyo, Israeli awangi aliweza kuwa na hitaji ya kuweza kujipigania wakati wote. Walikuwa wakitembea katika njia za Mungu, Mungu alikuwa akiwapigania, aliweza kusikilizisha sauti kwa wadui zao sauti hizo kama vile za magari kubwa, na hapo wakakimbia na hakuwa kitu cha kufanya, lakini Mungu aliwapigania, alipiga vita kwa ajili yao. Alisema kwamba mubaki kimya, mubaki kimya, nitapigana kwa ajili yenu. Kutoka kumi na nne na kumi na nne na alisema kwamba hamutaona hawa wa, wa Misri kama vile mnavyowaona leo, na aliwaangamiza ndani ya maji baada ya taifa la Israeli lipokuwa limevuka, wakati wote walipotembea katika njia za Mungu, Bwana alikuwa ageuza mkono wake juu ya adui zao, alikuwa akiwabomoa, alikuwa akiwashinda, akiwa akiwapiga mpaka kuangamiza, na alipatia ushindi kwa taifa lake. Kumi na nne. Zaburi makumi nane na moja laiti watu wangu wangenisikiliza, na Israeli angekwenda katika njia zangu. Kumi na nne, ningetisha adui zao kwa upesi na kugeuza mkono wangu juu ya watesi wao. Hiyo ndiyo tunahitaji, si sote tunahitaji sisi sote, ili utukufu wa Mungu uweze kuonekana, ili Bwana aweze kunyosha mkono wake kama vile mwanzo. Ndiyo kanisa la kwanza lingeliweza kuomba: O Bwana, nyosha mkono mkono wako fanya maajabu na alama, patia watumishi wako nguvu za kutangaza neno lako, unaupatie ushindi mahali pote ambapo neno lako linahubiriwa, ufunue nguvu zako, onyesha nguvu zako na utukufu wako. Na wakati walipoimba hivyo, muji ukatetemeka na Bwana akawabariki juu ya vipimo vyote, kulingana na matendo ya mitume sura ine msura wa makumi Tisa na makumi tatu na moja. Na nami nahitaji ndani ya moyo wangu ni kwamba tuweze kushika tuweze kushikamana na Mungu kama vile Yakobo, na tuweze kusema sitakuacha kama huja niweza kunibariki, kulingana na Mwanzo 32 mstari wa 26 Tusiweze kujifunga kwa mawazo yetu si yenyewe, lakini tuweze kufanya mazoezi pamoja na Mungu, na hakuna namna ingine tuweze kusaidiwa ni wakati utunapoweza kufuata njia ambayo Bwana aliyotegeleza kwa ajili yetu, na kama tunaweza kukubali mawazo ya Mungu, kama tunaamini kwa moyo wetu wote neno lake, na kama tunatembea katika njia zake na utiifu, hapo sasa mkono wake utakuwa baraka juu yetu na itakuwa hukumu juu ya adui zetu, atatupatia ushindi na kushindwa kwa adui zetu, ili kwa Mungu, ili iweze kuonekana kwamba Mungu iko kwa upande wetu hatuna kitu cha kuomba. Sisi hatuko kitu, lakini tunafurahi kwa sababu tunaweza kupata neema mbele ya Mungu mweza yote. Hatutaki kitu kingine ila kutembea katika unyekevu unyenyekevu mpaka iweze kumpendeza aweze kuvika taji ya ushindi kwa wale walionyenyekea wanaozorauliwa. Mungu aweze kuwa aweze kuwa na huruma, na huruma kwetu, aweze kuonyesha nguvu zake pamoja nasi na utukufu wake pamoja nasi. Hataki kuhukumu, lakini tunataka taifa la Mungu katika dunia yote nzima, katika pande zote nne za dunia, wa taifa lake liweze kufunguliwa, waweze kutoshwa katika makosa yote, waweze kuungana katika kweli waweze kujaza na roho ya kweli ili waweze kutembea katika utiifu kwenye njia za Mungu. Nasi hatutaweza kuacha kuomba na kusihi, mpaka mabaki ndio wale ambao walio sehemu ya hiyo waweze kutambua njia za Mungu na waweze kuwa tayari kuweza kumfuata. Basi acha Mungu aumbe ndani mwetu Usu, u, uruma, ya, uruma ya, ya ndani kwa ajili yetu, si wenyewe kwa ajili ya hali yetu, kwa ajili ya wandugu zetu, ili iweze kutimilika yale yanayoandikwa ndani ya Ezekieli sura tisa, wale waliokuwa akilia na kuhuzunishwa kwa sababu ya mabaya iliyokuwa katikati ya taifa la Mungu na katika mji wa Bwana, wale ndio waliweza kuwekwa muhuri na hawakuweza kuangamizwa wakati hukumu ilipokuwa imeanguka juu ya mji, Ezekieli tisa 9 mstari wa nne. Mungu ana taifa hapa duniani ambao wasioishi kwa ajili yao wenyewe, ambao wasio sikia au kuchisikia kwa ajili yao wenyewe, lakini ndani mwao roho wa Mungu anaweza kutimiza mambo fulani ambayo isiyoweza kufikia wengine. Kwa maana tunataka Mungu atubariki na aweze kutufanya atutumikishe kwa ajili ya baraka Tunataka tuweze kuwa sal na salama pamoja na watu wote. Kwanza tunataka ili salama ya Mungu iweze, ili, sa tunataka ili salama ya Mungu inayovuka akili yote iweze kutawala mioyo yetu. Naamini ya kwamba tumekwisha kuelewa, sisi sote tunafurahi sana kwa sababu Mungu aliweza kuwa na watumishi wake na manabii wake. Hakuna mahali pengine akose huko Marekani, mahali walipoweza kusikia hizi makanda za ndugu Branamu. Mahubiri mengi yaweza kusikilikana, iliweza kuaminiwa kuwam, kwa moyo wote na kukubaliwa kama vile hapa. Lakini tunasema katika uwaki wote haihusu utu wa ndugu Branamu, lakini inahusu ufunuu wa neno uliopangwa kwa namna ya kibiblia Peple. inayopatia taifa la Mungu msingi wa kiungu niliyo wazi ambayo wanaweza kusimama juu yake. Amina, tunaweza kuona kwamba waandishi na wafarisayo waliweza kupenda Musa kama vile nabii wao kama vile nabii wao na namba moja au wa kwanza hawakuzungumza na, hawakuzungumza kuhusu nabii mwengine ba vile walivyozungumza kuhusu nabii Musa. Alikuwa amepokea neno la Mungu, alikuwa hiki na hiki, alikuwa amepokea kile na kile, alikuwa na maagizo na maamri, aliweza kupokea mambo mengi, walikuwa akizungumuza sana katika kila Sabato, katika kila sinagogi. Lakini Bwana akasema kwamba waandishi waliweza kukaa kwenye kiti cha Musa, yote wanaoambia muifanye, lakini wao wenyewe hawawezi hata kuweka hata kidole chao juu ya hayo. Wanawabebesha mizigo yote, lakini wao wenyewe hawawezi kugusa hata na kidole chao. Walitoa ufunguo wa ujuzi na wao wenyewe hawakuingia, na waliweza kuzuia wale waliotaka kuingia, wakawazuiza. Bwana aliweza kuwahukumu kwa bakali. Tushukuru Mungu kwa ajili ya ndugu yetu Branamo kwa ajili ya huduma yake kwa ajili ya yale ambayo Mungu aliyofanya kupitia yeye. Na ihusu ya kwamba nabii hapa na huku nabii kule, au brandamu hapa na brandamu huku, lakini inahusu yale ambayo inahusu namna Paulo au Petro waliweza kupanga na manabii na wabitume wote, waweza kupanga maneno ya wabitume waliweza kupanga maneno ya wa manabii na Bwana aweze kutupatia neema na tupatie nguvu ili tuweze kuwa na ushuhuda wa ujao wa maandiko matakatifu, ushuhuda ambao mm, wa mitume na manabii walikuwa nayo. Na hapo sasa, Yesu Kristo aliye jiwe la pembeni na jiwe la kufunika aliye alfa na Omega, naye ataongoza naye atamaliza mambo yote yaliyoanza vizuri. Amina. Na tusimame kwa ajili ya kuomba. Baba wa mbinguni, tunakuambia asante kwa moyo wote kwa ajili ya neno lako takatifu la ladamani. Mungu wangu, wewe ni mtakatifu, neno lako ni takatifu, na matendo yako yote. Ulijitakasia taifa lako ndani ya kweli watu wanaotembea katika njia zako, walio watiifu, wanaonyenyekea chini ya mkono wako wa uwezo, wasiotaka kitu fulani kinachotoka kwao wenyewe, wasiotaka kuweza kukuwa kitu fulani, lakini wanayokuwa na hitaji moja ni kwamba uweze kutukuzwa na kusifiwa katikati ya taifa lako, kama vile mkubwa, kama vile yule aliye amsha imani na anayeweza kuifikisha katika utimilifu au ukamilifu. Bwana Mungu tunakushukuru, mioyo yetu inafurahi sana, kwa sababu tunaweza kuabudu kwa sababu ya neema yako na uaminifu wako. Unakuwa macho yako, unakuwa macho yetu, unakuwa macho yako juu juu yetu yetu na katika siku zetu kwa ajili ya maisha yetu. Utufanya kuwa wakushukuru na tunakushukuru kwa ajili ya yote tunakuomba, katika unyenyekevu wote kwa ajili ya wandugu wote na wadada wote. O Mungu, usiache mutu kwenda o Bwana, lakini utusaidie na uje katika kitendo, kama ikupendeza Bwana, ikiwezekana, utusaidie na uwe wa rehema. Tunaya kuomba kwa ajili ya utukufu na kwa ajili ya sifa ya jina lako takatifu. Amen, amina.